Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Mặc định Phân tích những khó khăn của Côn Luân NKVS

Xin chào các ae Côn Luân nói riêng và các ae khác song tu đú đởn qua côn lôn nói chung

Trước hết mình vốn là Hoa Sơn song tu CL Phải nói là hoa sơn khá mạnh, nhưng mình vẫn chỉ chơi em nó để lên 90 cho nó...nhanh để còn sang CL. Mình từng chơi và rất yêu thích TYD của Kiếm Thế nên bên này cũng chọn CL làm bến đỗ

Ai cũng biết rằng CL là một sát thủ, đồng nghĩa với việc phải âm thầ, hạ gục nhanh chóng 1 mục tiêu nào đó và tẩu thoát đc an toàn (chứ giết xong toi thì gọi là đánh bom tự sát chứ ko phải sát thủ) và mình xin nhận xét 1 vài đặc điểm của CL:

1. Khả năng kết liễu mục tiêu (trong giao tranh tổng)
    Vì là assassin, CL luôn phải ưu tiên các mục tiêu dễ tiêu diệt nhất, bỏ qua các bố trâu bò hay bất tử, nhưng hãy xem những mục tiêu mà CL có thể dứt điểm đc là những ai?

- Hệ kim: TL thì chém nó có khi bật ngửa, lơ ngơ bị nó hút vào đập 1 cái crit là xong. TV ko trâu bằng, nhưng gần như ko có cơ hội chém nó 1 hit vs cái skill bất tử bựa rích. hết bất tử thì bạn sẽ phải đối mặt vs 1 thằng TV cực kì hung hãn đang nguyên cây máu và có buff crit.

- Hệ mộc: thôi khỏi bàn nhé. được cái an ủi là trừ Kim ra ai cũng ngán bọn này

- Hệ Thủy: trên lý thuyết thì đây là mục tiêu ngon xơi nhất. mình công nhận là ĐHĐ là miếng mồi béo bở nhưng còn NGA MY? Hệ thống skill của CL có vài thứ khắc chế Thủy như xóa bỏ hồi máu, khiên, và cả đóng băng. Nhưng ác 1 cái là skill bỏ đóng băng nó lại là 1x. Mình đã chém NM trong nhiều trường hợp khác nhau và quả thật, chỉ khi bạn solo vs nó thì may ra ăn đc, nhưng NM mà đi solo?? vào CT, TĐLT nó có 1 nùi vệ sĩ cạnh đít. Chém nó là nó bật đóng băng, xài đến 1x thì bị chậm mất 1 khoảng t/g, lũ bên cạnh nó đập cho mình chết tươi! chưa kể NM thuần buff thì trâu vờ lờ.

- Hệ Hỏa: vâng, đây là 2 mục tiêu damage to khủng bố của game, những tưởng chúng nó sẽ ysl và chỉ là cá nằm trên thớt mà thôi thế nhưng ko phải là không có trường hợp thọt ngược khi CB nó đc trang bị skill kháng, skill giảm crit và skill đẩy lùi rất khốn nạn, còn ĐM thì có auto tê liệt và kháng stun. chưa kể cái skill bay nhanh như chớp! . với một phái pk cần sự tính toán kĩ lưỡng để đảm bảo phải giết đc người (skill 75) như CL thì nếu bị thọt ngược sẽ rất ức chế. mình thường ưu tiên đập ĐM trước CB

- Hệ Thổ: CL thì như đấu phái thôi, thằng nào hiện ra trước là thua. còn VĐ thì ko dưới 20 lần mình chém VĐ ngang khiên bị nó bật auto phản đòn chết ngược! nhưng nói chung là vẫn có thể ăn đc.

2. Về bộ kĩ năng
    - Bộ skill của CL theo mình là cũng bt, có vẻ quá phụ thuộc vào khả năng sử dụng 1x và ẩn thân, điều đó có nghĩa là nếu bạn sử dụng không tốt 2 cái này hoặc khi mất tàng hình thì chỉ có nước đi...dạo loanh quanh. Tay ngắn, chân cũng ngắn nên cứ chạy qua chạy lại thả cái bùa 1x thôi

- Có 2 điểm mình chưa ưng ý ở bộ kĩ năng này đó là ở skill tăng % crit khi ko đc crit và hiệu ứng choáng của skill đặt bùa 1x:
    + Nghe qua thì có vẻ đây là 1 skill cực kì ấn tượng khi buff crit như điên, rất cần thiết nếu ẩn thân xuất chiêu địch ko đột tử, nhưng nó lại yêu cầu stack theo mình là hơi cao, nếu giảm số stack xuống còn 5-6 tầng và buff cho mỗi stack lên thì mới phù hợp vs công tốc và khoảng t/g ngắn ngủi cho bạn kết liễu nốt kẻ xấu số kia.
    + Hiệu ứng choáng của skill 1x mình thấy hơi khó đạt được, khi mà lũ chúng nó thấy đặt bùa ra là nhảy nhót, bay, lướt...các thể loại là xong. lẽ ra nên để cho các kẻ địch bất kể dùng cách gì đi ra khỏi bùa 1x đều bị sun thay vì chỉ đi bộ mới bị.

- 1 điểm nữa là các bạn nên dùng skill giật sét ngẫu nhiên trước khi chém và phải căn sao cho nhát chém đi liền sau tia sét đầu tiên của skill buff giật sét này, vì khi bật buff lên bạn vẫn được hưởng các thông số của skill ẩn thân (vẫn đc crit, dmg...) chứ nếu bạn chém luôn thì tia sét sẽ ra sau và chỉ đc như bình thường.

3. Khả năng tham gia các hoạt động
    - Chơi CL là xác định bạn có thể tham gia các hoạt động theo một phong cách rất mới mẻ, ví dụ như: hãy cười vào mấy cái nv hái quả thương hội hoặc tham gia 1 team CL đi đập cờ tiên phong TĐLT, hay vào nhà địch trong CT làm mấy mạng các em farm quái với cắm auto . nhưng còn các hđ thiên về đập quái như bí cảnh, tvp, boss thì CL ko có gì nổi bật, còn thốn là đằng khác vì tay ngắn, ko có skill def shock dmg. mình có thói quen tắt hiệu ứng cho đỡ lag, nhiều khi tvp bật tàng hình chém quái phản dmg ngã ngửa

Trên đây là vài điểm mình muốn chia sẻ cho các ae, mà chủ yếu là những ai đang có ý định la liếm song tu CL như mình hồi trước tham khảo, nếu còn nghĩ ra cái gì thì mình sẽ bổ sung sau. Nhưng với các bạn nào còn lưỡng lự (đặc biệt là hoa sơn) thì hãy thử CL và cảm nhận một phong cách chơi cân não và "nói không với nút F"

*Bổ sung sau khi đã up 95*

Quả thực skill 95 nó hoạt động...khó hiểu hơn mấy cái dòng ghi chú của nó nhiều. có vẻ như là quái vật cũng được tính là..."mục tiêu đối phương", thật quá buồn cho skill này...còn ko có cái biểu tượng skill giống như kiểu skill né theo số lượng địch của HS để còn xem có đang đc buff hay ko.
    Lần sửa cuối bởi Val3ncia; 28-09-2013 lúc 08:53 PM

Mặc định Re: Phân tích những khó khăn của Côn Luân NKVS

Bài viết rất chuẩn, chơi CL vì yêu nó thôi chứ ko phù hợp tẹo nào với lối chơi của dân VP, cắm chuột cắm chuột và cắm chuột.
    Cảm ơn bạn nhiều!

Mãi hnay mới lại thấy 1 topic của CL bàn về vấn đề skill và khả năng của CL trong NKVS.
    Mình cũng xin phép có chút ý kiến cá nhân đóng góp.
    Mình chơi CL từ Alpha Test cho đến giờ. Sv Thái Sơn.
    Từ lúc lên 90 ai cũng bảo chuyển qua HS đi cho khỏe, nhưng vì chẳng thích, HS đông quá rồi. Mình cứ trung thành vs ông sát thủ này thôi ^^
    1. Vấn đề khả năng kết thúc mục tiêu như bạn nói mình thấy thế này
    + Hệ Kim : CL mình dứt điểm 2 phái này mình đánh giá ở mức khó. Vì TL dame nó có khi mình lăn ra chết, TL vốn xưa nay là 1 phái trâu bò rồi. TV thì có kill bất tử 3s. Nếu dứt điểm nó thì chỉ có canh nó tụt 1/2 cây máu thì đảm bảo dứt điểm ko kịp hiện kill bất tử.
    + Hệ Môc : TD vs HS thì chắc ko riêng gì CL sợ, mà hầu như các phái khác cũng vậy. Nói chung cũng chỉ chờ nó gần hết máu tàng hình chém mới ăn đc. chứ bảo tank thì khó. HS thì né liên hoàn. TD thì có kill hồi máu lên. Mà 2 thằng nó phi chắc mình đã nằm sàn rồi. Nhưng theo cá nhân mình thấy,PK vs HS vẫn ổn. Bước đầu né đc kill lướt của nó rồi tàng hình + kill 85 giật set rồi lao vô chém. Sau khi tàng hình thì công tốc của CL lên cao,chém liền tay, chịu khó nhồi máu vẫn ăn đc
    + Hệ Thổ : Mình chỉ nói VĐ thôi, 1 hit chết thì cũng ok, dứt điểm đc, nhưng cái kill gì phản lại dame của nó cũng nhiều khi làm mình giật mình mà nằm sàn.
    + Hệ Thủy : Theo cảm nhận riêng của mình, khắc hệ thì khắc hệ, mặc dù = đồ = cấp vẫn win được, nhưng để bảo 1 hit thì hơi khó với NM, vì nó có kill đóng băng khó chịu, ĐHĐ thì hình như có kill hồi máu gì đó mình k rõ. Nhiều lúc vào CT ke con ĐHĐ mà đánh nó nó lại hồi máu lên nhanh @@. Chốt lại là solo thì CL k sợ 2 phái này, khắc hệ nữa mà ^^
    + Hệ Hỏa : Mình lại nghĩ là trái ý kiến vs bạn, mình đi CT chỉ nhằm ĐM + CB để dứt điểm, vì mình thấy dứt điểm 2 phái này khá dễ,nếu 1 hit ko die thì chỉ cần thêm 1 vả hoặc skill thả cái vòng tròn là đi. CB khi vào chém nó mình sẽ bị đẩy ra, nhưng mình thấy tỉ lệ khá ít, vì toàn 1 hit nằm rồi. ĐM cũng tương tự vậy. Đi CT hay TTL mình đều nhận nhiệm vụ bem 2 phái này trước.
    2.VỀ SKILL CỦA CL:
    + Thì chính xác là như bạn nói, CL dựa nhiều vào kill tàng hình, 1 là nó chết, 2 là mình chạy lanh quanh mà té chờ tàng hình tiếp.
    + Mình thì chưa hiểu lắm về cái skill mà nếu tàng hình miss sẽ tăng độ chí mạng hay gì gì đó quên rồi, với kiểu yêu cầu stack mình cũng chưa hiểu. Mong đc bạn giải thích giúp ^^
    + Về cái skill đặt bùa gì đó của CL, chắc là do mình gà nên cảm thấy cái kill đó của CL ko hiệu quả lắm @@. Thật sự mà nói dùng skill đó chúng nó nhảy hay phi cái là hết. Mình thường ko dùng kill đó trước, mà sẽ tàng hình rồi chém, địch ko chết thì thả kill để làm chậm hoặc khiến định ko khinh công được. Rồi lao vào và chém, vì sau khi tàng hình chém rồi thì CL di tốc nhanh + tốc độ đánh cao. Sẽ là ok với vài nhát chém.
    3. KHẢ NĂNG THAM GIA HOẠT ĐỘNG.
    Mình thấy CL cũng rất hay trong các cuộc pk theo team 6-6 như Trích Tinh Lâu, mình đi cái đó trận nào cũng kill mạng nhiều nhất team. Vì khi vào trận, canh hệ Hỏa chém chết 1 em, là kill tàng hình của mình sẽ gần như hồi lại ngay, cùng lắm là 3s. Nên tỉ lệ CL ăn 2-3-4 mạng trong 1 trận là rất cao.
    + Còn về CT : Rất ổn theo cá nhân mình, hiện đang 9x, đi CT top 20 là điều mình cảm thấy dễ, top 10 thì cũng tùy lúc, mình cao nhất lên hạng 2, nhưng do bên thua nên tụt hạng 3. Trận chém nhiều mạng nhất tầm cỡ 90 mạng. Thật sự nghe có vẻ cao, nhưng ko ăn thua so với PeZyn hay Massage ( SV Thái Sơn mình ), họ đi đc top 1 và giết cũng hơn 100 mạng người. Đồ đạc ko phải top sv hay gì cả. Quan trọng là kỹ năng PK của họ tốt và họ biết cách chớp cơ hội trong CT. Ý mình là khi nhận đc cái vòng buff của tướng rồi lao vào xả mạng. Đi CT thì đơn giản như mình chỉ là tàng hình => dứt điểm vào 1 đám nho nhỏ, ưu tiên thịt CB , ĐM , ĐHD vì dễ ăn 1 hit, và nó hay đứng sau, dame xong chạy vài bước lại hồi tàng hình. Khi tàng hình lượt 2 thì chú ý ko chém ngay mà chạy vòng vòng 1 chút cho kill tàng hình còn 1/2 thời gian delay lại vào chém. Khi ấy sẽ lại đc hồi tàng hình, cứ vậy thôi. Max mật tịch cũng là 1 điều cực kỳ quan trọng. Vì nó giảm delay cho cái kill 75 rất nhiều.
    + Tàng hình cũng có lợi khi mà mình được phép cười vào mặt cái bọn đang né né con quái, còn mình nhặt vô tư. Tàng hình đủ lâu để nhặt hết và phù về thành ko vết tích . Hoặc tham gia vào cái team chém cờ đóng quân trong TĐLT cũng là 1 ý kiến hay. Về điểm này thì CL + HS khá ổn ^^
    + Còn mấy cái HĐ thì mình chơi theo team, cũng chả phải tuyển người làm gì, dame quái đủ, ko afk hại đồng đội là ok rồi. đi BC 15' là căng. TVP hay gì đó thì giờ mình nghĩ vs tầm team khiên 8-9 thì cũng khó miss ải. Trừ những ải như Tiểu Long chết thôi
    Bài viết hơi dài mong các bạn thông cảm ^^.
    Trần Cận Nam - Biện Kinh - Thái Sơn.
    Thân !
    CLAN TEARS
    KHI BẠN CẦN LÀ CHÚNG TÔI CÓ MẶT

Bạn _Marlboro_ nói chính xác: đi CT hay TTL nên chọn hệ hỏa mà bem, mình chơi ĐM nè toàn chết yểu với skill tàng hình của CL, may mắn gặp gà 1 hít chưa ngất mới phi thân chạy được trong tình trạng cây máu tụt gần về 0

Quote Nguyên văn bởi __Marlboro__ Xem bài viết
    + Hệ Thủy : Theo cảm nhận riêng của mình, khắc hệ thì khắc hệ, mặc dù = đồ = cấp vẫn win được, nhưng để bảo 1 hit thì hơi khó với NM, vì nó có kill đóng băng khó chịu, ĐHĐ thì hình như có kill hồi máu gì đó mình k rõ. Nhiều lúc vào CT ke con ĐHĐ mà đánh nó nó lại hồi máu lên nhanh @@. Chốt lại là solo thì CL k sợ 2 phái này, khắc hệ nữa mà ^^
    + Hệ Hỏa : Mình lại nghĩ là trái ý kiến vs bạn, mình đi CT chỉ nhằm ĐM + CB để dứt điểm, vì mình thấy dứt điểm 2 phái này khá dễ,nếu 1 hit ko die thì chỉ cần thêm 1 vả hoặc skill thả cái vòng tròn là đi. CB khi vào chém nó mình sẽ bị đẩy ra, nhưng mình thấy tỉ lệ khá ít, vì toàn 1 hit nằm rồi. ĐM cũng tương tự vậy. Đi CT hay TTL mình đều nhận nhiệm vụ bem 2 phái này trước.
    2.VỀ SKILL CỦA CL:

+ Mình thì chưa hiểu lắm về cái skill mà nếu tàng hình miss sẽ tăng độ chí mạng hay gì gì đó quên rồi, với kiểu yêu cầu stack mình cũng chưa hiểu. Mong đc bạn giải thích giúp ^^
    + Về cái skill đặt bùa gì đó của CL, chắc là do mình gà nên cảm thấy cái kill đó của CL ko hiệu quả lắm @@. Thật sự mà nói dùng skill đó chúng nó nhảy hay phi cái là hết. Mình thường ko dùng kill đó trước, mà sẽ tàng hình rồi chém, địch ko chết thì thả kill để làm chậm hoặc khiến định ko khinh công được. Rồi lao vào và chém, vì sau khi tàng hình chém rồi thì CL di tốc nhanh + tốc độ đánh cao. Sẽ là ok với vài nhát chém.
    Cám ơn bạn đã tham gia thảo luận
    Về hệ Thủy: bạn yên tâm với mấy cái hồi máu của ĐHĐ vs NM, để dành cái slow 1x ném vào mặt chúng nó là hết cả buff máu . khó chịu cái đóng băng thôi vì nó làm mình thao tác chậm hơn 1 chút

Về hệ Hỏa: uk thì mình vẫn công nhận 2 thg này là mục tiêu ngon rồi, mình chỉ nói nhiều lúc chém nó ko chết hay bị đẩy lùi (CBR) hoặc bị tê liệt chết ngược (ĐM) thì hơi ức chế thôi

Về skill tăng crit theo stack (Phá Toái Hư Không) thì mình tạm hiểu là nó sẽ tăng crit cho bạn theo stack (tầng) cho đến khi nào bạn crit thành công thì thôi. cái mình chưa vừa ý là nói cần dồn nhiều tầng mới đc max, nếu giảm xuống vài tầng (thực tế là 4-5 tầng là xong rồi) thì đỡ thừa hơn, mỗi tầng tăng thêm một chút % crit nữa.

Về skill bùa 1x, thì mình nghĩ game này thiết kế để trong khi solo, bạn sẽ thả cái bùa trước sao cho nó chạy ra khỏi bị stun, rồi tàng hình lao vào dứt điểm, mỗi tội là chẳng thg ngu nào đi bộ ra khỏi bùa để ăn stun . còn đánh hội đồng thì hiện ra xong mới ném để slow, phá buff máu, đóng băng...

Quote Nguyên văn bởi Val3ncia Xem bài viết
    Cám ơn bạn đã tham gia thảo luận
    Về hệ Thủy: bạn yên tâm với mấy cái hồi máu của ĐHĐ vs NM, để dành cái slow 1x ném vào mặt chúng nó là hết cả buff máu . khó chịu cái đóng băng thôi vì nó làm mình thao tác chậm hơn 1 chút

Về hệ Hỏa: uk thì mình vẫn công nhận 2 thg này là mục tiêu ngon rồi, mình chỉ nói nhiều lúc chém nó ko chết hay bị đẩy lùi (CBR) hoặc bị tê liệt chết ngược (ĐM) thì hơi ức chế thôi

Về skill tăng crit theo stack (Phá Toái Hư Không) thì mình tạm hiểu là nó sẽ tăng crit cho bạn theo stack (tầng) cho đến khi nào bạn crit thành công thì thôi. cái mình chưa vừa ý là nói cần dồn nhiều tầng mới đc max, nếu giảm xuống vài tầng (thực tế là 4-5 tầng là xong rồi) thì đỡ thừa hơn, mỗi tầng tăng thêm một chút % crit nữa.

Về skill bùa 1x, thì mình nghĩ game này thiết kế để trong khi solo, bạn sẽ thả cái bùa trước sao cho nó chạy ra khỏi bị stun, rồi tàng hình lao vào dứt điểm, mỗi tội là chẳng thg ngu nào đi bộ ra khỏi bùa để ăn stun . còn đánh hội đồng thì hiện ra xong mới ném để slow, phá buff máu, đóng băng...
    Giờ ngồi phân tích thì thấy cái skill bùa 1x thật sự là có vẻ phế. Mình chỉ dùng nó để giữ chân đối phương khi tàng hình miss để lao vào chém chay. Đang có 1 topic bên kia muốn xin video 1 trận đi CT mà chưa biết cách làm sao @@. Chắc phải tìm hiểu up video lên cho ae có hứng thú hơn vs CL @@
    CLAN TEARS
    KHI BẠN CẦN LÀ CHÚNG TÔI CÓ MẶT

Côn lôn càng về sau càng phế , sắp đi vào sách đỏ của ngạo kiếm vô song rồi , chủ thớt chọn phái khác mà song tu là vừa .
    Thanh Niên Cứng
    Côn Lôn ngày xưa này đã là hoa sơn Châu Giang
    Đồng bọn của Nhà Quê , Vietnamese .
    Gia tộc :Trùng Phùng
    Bang : Khí Phách

Ai cũng ngán hệ Mộc lí do là sao vậy? có ai giải thích dùm mình ko

Trong chiến trường thì ĐM dễ chết dưới tay của CL, tất nhiên là CL ngang cơ ĐM, còn ở ngoài hoặc solo thì CL ko có cửa vs ĐM, cho dù CL có canh me canh chua đên cỡ nào cũng ko thể hạ được ĐM pk hay (CL tàn hình chạy theo rồi hiện ra đánh bất ngờ nhưng nếu là ĐM pk hay thì CL đánh phát đó sẽ miss ngay), khi CL đã dùng xong con át chủ bài thì như cá nằm trên thớt mặc cho ĐM muốn chém lúc nào cũng được

Quote Nguyên văn bởi Vấn Thiên Xem bài viết
    Ai cũng ngán hệ Mộc lí do là sao vậy? có ai giải thích dùm mình ko
    Hoa Sơn: 4 skill tăng né các thể loại: tăng điểm né tránh, tăng né theo %(bá nhất), cách 1 khoảng t/g lại có né hoàn toàn...
    Tiêu Dao: trâu chó, có skill hỗ trợ té

Quote Nguyên văn bởi Nghia CK Xem bài viết
    Trong chiến trường thì ĐM dễ chết dưới tay của CL, tất nhiên là CL ngang cơ ĐM, còn ở ngoài hoặc solo thì CL ko có cửa vs ĐM, cho dù CL có canh me canh chua đên cỡ nào cũng ko thể hạ được ĐM pk hay (CL tàn hình chạy theo rồi hiện ra đánh bất ngờ nhưng nếu là ĐM pk hay thì CL đánh phát đó sẽ miss ngay), khi CL đã dùng xong con át chủ bài thì như cá nằm trên thớt mặc cho ĐM muốn chém lúc nào cũng được
    thực ra solo mà CL bật tàng hình trước thường ko có hiệu quả lắm, vì h Bôn tiêu chạy như SH, khinh công thì nhảy loi choi, ĐM lại còn có lướt. bạn là ĐM pk hay thì gặp CL pk ko hay mới đi tàng hình sớm như vậy. cái tàng hình sẽ nằm trong combo 1x + 6x + ẩn thân cơ.