Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Red face Côn Lôn phái - Chia sẻ của một người chơi !

Tôi là một người chơi đã chơi khá nhiều game online và đặc biệt chơi nhiều game giồng Ngạo Kiếm như : Võ Lâm, Kiếm Thế. Tôi biết đến game này khá muộn nên chưa có nhiều thời gian trải nghiệm nhưng cũng xin đưa ra những chia sẻ cá nhân về môn phái mà tôi đang chơi - Côn Lôn phái :

- Đầu tiên khi đến với game Ngạo Kiếm, tôi đã tìm hiểu qua diễn đàn và thấy mọi người than khá nhiều về Côn Lôn. Khi bắt đầu với sever Vạn Sơn tôi chơi Hoa Sơn và cũng thấy bên sever đó khá vắng bóng Côn Lôn. Chính vì thế nó gây cho tôi cảm giác tò mò và muốn thử thách với một môn phái ít người chơi : Côn Lôn trong sever mới Nam Giang (do sever Vạn Sơn tôi chơi sau nên thử cho biết) :
    Cảm giác khá buồn cười khi tôi chọn vô phái Côn Lôn. Lần đầu tiên chơi game kiểu này tôi thấy Côn Lôn là phái cận chiến, cầm kiếm đập như đập ruồi và tốc độ chạy thì lạch bạch như vịt. Máu không cao, kháng cũng chẳng nhiều. Cũng hơi nản nhưng vẫn quyết tâm theo đuổi xem thế nào. Càng lên cao càng bực mình bởi đi hoạt động toàn là thằng die đầu tiên : TVp chết đầu, loạn chiến chết đầu, bí cảnh cũng chết đầu. Có thể nhiều người sẽ nói là do tôi không đập đồ khủng nhưng bằng đồ tôi các phái khác không dễ die như thế. Có một sự buồn nhẹ !!!
    Nhưng ngược lại có những phút thú vị không thể chối cãi. Cái cảm giác rình rập và "bùm" một cái, đối thủ nằm sàn hay như đi TVP có mấy của mở cột có quái, CL tàng hình vô mở mà cả pt không tốn giọt máu nào. Rồi khi vô đấu phải, tự dưng cả bản đồ người chơi biến mất rồi lại bất chợt đỏ loét cả lên. Ko biết đâu mà lần

- Chơi Côn Lôn có rất nhiều điều ức chế. Rõ ràng CL theo hướng sat thủ nhưng lại không có skill tăng tốc, thời gian hồi tàng hình thì lâu, tốc độ đánh cũng không phải nhanh và khi đối thủ đập đồ tương đối thì dù khắc hệ cũng ko dễ dàng One hit one kill được. Đó là chưa kể khi loạn chiến, như đi chiến trường, nhiều khi tàng hình chưa kịp áp sát đối phương thì đã chết rồi...zzzz.... Damge thì cũng ko dủ để ks boss. Nói chung là cảm giác người làm game làm Côn Lôn chưa tới

- Về Pk với các phái khác :
    + Kỵ hệ thì khỏi nói, Tiêu Dao thì quá trâu, HS thì kém nhiều công lực nó cũng bem chết mình. Tàng hình rồi vẫn bị các chú HS le như thường (HS có skill phát hiện tàng hình). Gặp tụi hệ mộc thì té cho lành
    + Hệ thủy : Khắc hệ đó nhưng loạn chiến mà bem NM thì thật sai lầm. Bình thường solo bêm 1 em NM cũng vất vả chứ đừng nói là loạn chiến. Còn Đào Hoa thì chắc là phái mà Côn Lôn yêu thích nhất trong thập đại phái và cũng là phái khả dĩ mà Côn Lôn có thể bắt nạt được.
    + Hệ Kim : quá khỏe. Thiếu Lâm phản damge, TV khiên đỡ. Đánh tụi này mỏi tay mà ko biết mình có giết đc k. Với cái thể loại xe tăng này thì cũng k nên phí thời gian vì xác suất kill nó là khá thấp.
    + Hệ Hỏa : Đường Môn thì mình pk chưa thắng đc nó phát nào (= đồ). Chiến trường tàng hình bem nó nó phi thân mát tích. 1 Combo của nó cực khó chịu và có tính áp chế khá cao. Mình pk với ĐM cảm giác không choáng nó được nhiều ko hiểu tại sao. CB thì dễ thở hơn ĐM chút vì tụi này chạy cũng khá chậm. Nhưng đớp 1 đống rồng của nó vô mặt thì cũng đau đầu. Cù cưa solo thì vẫn thắng đc CB còn loạn chiến thì chỉ nên bem CB kém Quan hàm
    + Hệ Thổ : Ông VĐ là đối thủ ko dễ chơi. Nhiều khi chết bất ngờ với ông ấy. Loạn chiến cũng ko nên bem VĐ làm gì vì nó có mân shefl.

---> Nói túm lại là PK của CL so với các phái khác nhìn chung đáng buồn. Còn loạn chiến thì cũng chẳng khá khẩm hơn.

- Chia sẻ cách đi chiến trường của mình :
    Mình set +8, công lực 141, nói chung là chẳng có gì, nhưng so với sever Nam Giang hiện tại thì cũng không tệ lắm. Đi chiến trường thì chưa vô top20 phát nào nhưng kill cũng ko ít (2-3x mạng) - Top toàn thấy TL mới ảo .
    Tất nhiên là tàng hình, vòng ra sau nhóm đang loạn chiến, kiếm em nào còn ít máu hay FF thấp mà bem, ưu tiên ĐHĐ, CB. Nhưng mình canh gần hết skill tàng hình mới bem, bem xong khinh công té, đợi mấy s sau hồi lại tàng hình quay lại bem tiếp, hên thì liên trảm không ít. Nhiều khi quân mình ào lên, quâ địch chạy, mình tàng hình vào giữa đám quân địch đang hỗn loạn, thấy lúc nào tụi nó bị bên mình quét nửa máu thì bem vài cái rồi khinh công té. May mắn thì cũng làm vài em - cái nì thích nhất lúc tụi CB hút địch lại mình bem

Côn Lôn đúng là phái cần có nhiều chỉnh sửa không rơi vào tuyệt chủng nhưng cũng có nhiều thứ khiến cho người ta cảm giác thú vị và muốn khám phá!

Mặc định Re: Côn Lôn phái - Chia sẻ của một người chơi !

Xin chào bạn, đọc qua bài của bạn cũng không có ý định quăng gạch hay ném đá gì. Vì dù gì cũng lâu lâu mới có 1 người viết 1 bài trong topic của CL. Hiện tại mình đã bán acc đang chơi nhưng vẫn có acc ở trong sv để nắm đc tình hình hiện tại của SV Thái Sơn. Mình xin mạn phép chỉ ra vài điểm trong bài viết của bạn, để bạn cũng như những người chưa chơi hoặc đang chơi CL mà có ý định từ bỏ có thể xem xét lại về khả năng của CL. Mình chơi đến 280 CL thì bán acc . Thuộc hạng tầm trung so với sv Thái Sơn thôi.
    1. Xét về khả năng đi HĐ : CL đúng là ko có khả năng theo team để đi HĐ nhiều, có thể nói là ko thích hợp, nhưng TVP hay BC mà chết đầu so vs team thì có thể bạn nói hơi quá. Chưa xét đến khả năng build đồ của bạn đến đâu, nhưng quái trong TVP hay BC mà đi cùng NM thì tỉ lệ chết hầu như ít. Trừ những NPC có skill one hit và bạn chưa có kinh nghiệm đi TVP, BC. có thể nói BC 100 dễ thở hơn BC 80 hay 60.
    + Về khả năng loạn chiến hay theo team. Mình sẽ nói về CT và TTL là 2 cái thể hiện rõ nhất khả năng pk team cũng như loạn chiến của CL. Về CT : đi CT lúc 13h hằng ngày, mình dám đảm bảo vs bạn chưa bao giờ mình mất tên trên bảng ( top 12), top 1 2 thì khó vì còn những vip. Nhưng để nói lên bảng thì là 1 điều đơn giản. Còn TTL khi pk team thì CL thật sự là 1 sát thủ, 1 lượt đánh chọn đúng mục tiêu,những đối thủ one hit đc thì 1 lượt đánh có thể ăn 2-3, thậm chí 4 mạng trong team đối phương. 1 buổi đánh TTL của mình luôn luôn > 15 mạng.
    Về cách PK các phái, mình cũng đã từng post 1 bài trong mục CL này nhưng có thể bạn chưa đọc qua, xin nói lại 1 lượt. Với cách đánh và mốc LV 100 của mình. Khi CL đã có skill bùa 100.
    + Hệ Kim : Phải nói hệ Kim là 1 phái thuộc dạng trâu ở hầu hết các game, CL đánh TL thật sự cửa rất khó nếu = đồ = cấp. Còn TV ? Khi PK với TV nó sẽ thể hiện trình pk. Ko phải cứ vào cái tàng hình rồi bổ nó là ăn. Nếu TV k có skill bất tử thì đảm bảo = đồ = cấp tàng hình chém xong bồi thêm vài nhát là nó cũng nằm. Nhưng vấn đề ở đây là nó có xác suất 3s bất tử. Và tàng hình bạn chém nó lên cái xác suất đó thì bước tiếp theo bạn chỉ có chạy và chạy. Nên nhớ 1 điều khi solo thì kill 100 của CL sẽ phát huy tác dụng .
    + Hệ Mộc : Nói về 2 phái khắc hệ, HS có bật mắt phát hiện tàng hình? Đúng, nhưng có thằng HS nào dồn kịp CL khi CL tàng hình ko ? Thời gian bật mắt của nó lâu = time tàng hình của CL ko ? Tàng hình ko phải để chạy,mà là để chờ thời cơ. Thấy nó bật kill xoay kiếm lao vào chém thì lo chả chết ? Hay đứng im cho nó phi Độc Cô Cửu Kiếm vào người ? Như thế ko gọi là PK. 1 lần nữa bùa 100 của CL có tác dụng khi solo vs HS. Bạn cứ thử buff bùa 100 vào người nó => tàng hình chém, rồi xem kết quả nhé
    Tiêu Dao : thật sự sv của mình hơi vắng bóng TD nên cũng ít có dịp đc pk hay test cùng hệ phái này, nên mạn phép ko bàn khi solo vs TD. Chắc chắn vẫn có cửa nhưng thấp thôi
    + Về VĐ : Thật sự thì mình solo VĐ 5 ăn 5 thua, đôi khi chết vì dính kill phản đòn của nó. Thiết nghĩ PK vs VĐ thì khi đánh nó tụt cây máu nên khinh công ra ngoài ko chém cố thêm, vì skill phản lại của nó rất thấm, sau khi hết kill đó thì tank thôi. Nói chung thuộc dạng 5 ăn 5 thua chứ ko phải là mình thua 100%.
    + Hệ Hỏa : Theo mình nhận định của bạn khi chém vào ĐM là sai, vì phái ưa thích nhất của mình khi chém là ĐM, = đồ = cấp cực kỳ dễ one hit. Cái này ko chỉ riêng mình mà rất nhiều ae CL trong sv cũng vậy thôi. Bất kể CT hay TTL, mục tiêu đầu tiên là ĐM. Solo thì vẫn còn do khả năng căn ke đối thủ của mỗi người, vì khi solo nó biết mình tàng hình sẽ chỉ chạy và chạy. Nếu solo trong 1 cái map vô cùng tận thì nó lại ko phải là solo, quá bất lợi cho CL. Đã xác định solo là nó đánh như kiểu đấu phái vòng 16 trở vào ấy, lên lôi đài mà quất . Căn ke 1 chút thôi sẽ one hit .
    Về CB : Có thể nói one hit CB khó hơn ĐM, vì nó có kill buff KTC, thuộc dạng trâu,nhưng bùa 100 CL đó, để làm gì đấy, để buff bỏ kill KTC của nó . Vẫn trong khả năng one hit.
    + Hệ Thủy : Bạn nói bem NM vất vả à. Mình thấy chẳng có gì gọi là vất . Tàng hình chém nó đóng băng xong nó chạy thì thua là phải. Nó có buff thuẫn à ? Skill 100 giải quyết đc đó. Bem chay cho nó đóng băng đi. Sau đấy thì tàng hình mà bổ. Nói thật chứ phá Thuẫn của NM xong. One hit cũng ngon ơ .
    Còn về ĐHĐ : Nó có kill 6s né công kích thường và skill 95 tàng hình vài giây ? Có khi bạn tàng hình chém nó nó lại tàng hình mất dạng ? Lúc đó là skill 85 phát huy tác dụng. Bùa 100 sẽ giải quyết kill 6s né công kích thường của nó. Nói chung ĐHĐ chẳng có cửa gì để ăn CL. Hên xui chắc đc 1-2 trận / 10 .
    Cứ theo đuổi tâm huyết đi rồi bạn sẽ thấy CL ko hề phế . Còn những ai chưa từng chơi CL muốn theo đuổi thì cứ theo đuổi. Còn xin lỗi các thánh chưa bao giờ chơi CL mà nói CL phế thì ngậm miệng lại và về chơi game off đi.
    Chúc bạn tiếp tục theo đuổi sự nghiệp CL !
    Thân.

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Mình cũng chia sẻ ở trên là chơi sever mới Nam Giang, đã mở 90 đâu mà có skill 100. Chứ lên đến 100 rồi đi TVP, BC chắc cũng ko còn vất vả nhiều nữa. Pk hay Chiến trường còn tùy đồ nữa mà, mình cũng chưa có đk đập đồ nhiều nhưng càng lên cao thì khả năng One Hit One Kill của CL càng giảm đúng ko bạn ?
    Với các phái cận chiến khác - trừ HS khắc hệ, còn lại TL, TD, TV toàn trâu bò lại có skill bắt dính, PK với tụi nó là khoai.
    Với các phái đánh xa : CL áp sát kém, nó cứ giữ khoảng cách là mệt rồi. TH bem 1 kill ko chết thì cũng đau đầu

Chẳng phải mình mình kêu, sever bác ko biết thế nào chứ sever Nam Giang CL chưa bao giờ Top Chiến trường ( dù trận 13h)

hay thật, CL tuy ít ng chơi nhưng toàn người biết tìm tòi khám phá
    Topic Côn Luân là topic nhìu bài hay nhất trong box thập đại môn phái

Nói chung Côn Luân skill dame bé ! Được phát tàng hình giật được dame to tí nhưng máu chúng nó mà nhiều ko chết ngay nó uống máu như phi la top thì cũng chịu ^^ Đang chờ 90 sang Hoa Sơn xem mở mày mở mặt ko chứ đánh đi CL dame bé quá

Nói không điêu chứ CT thì mình lọt top 12 từ lúc 8x 9x. Còn 7x thì ít tham gia CT nên ko rõ. Nhưng sv Thái Sơn có thể kể đến những PeZyn, Massage... Từ lúc 7x 8x là họ đi CT đã có top 1-4 rồi đó . Rất tiếc là giờ PeZyn và Massage có lẽ đều không phải chủ acc cũ chơi. Và giờ acc mình cũng đã bán ^^. Thái Sơn giờ nhiều vip song tu sang CL rồi đó . Đặc thù của CL trong TĐLT là không phải bàn cãi. Góp phần khá lớn vào những trận chinh chiến như thế.

Quote Nguyên văn bởi lexluthor Xem bài viết
    Nói chung Côn Luân skill dame bé ! Được phát tàng hình giật được dame to tí nhưng máu chúng nó mà nhiều ko chết ngay nó uống máu như phi la top thì cũng chịu ^^ Đang chờ 90 sang Hoa Sơn xem mở mày mở mặt ko chứ đánh đi CL dame bé quá
    Dù bạn có ở CL đến lúc sập game cũng không khá lên được đâu

Bổ sung với bác tí đó là thuẫn của Nga My ko có tác dụng với CL, chỉ có đóng băng hơi khó chịu, ném bùa 1 cái nó ko buf đc